Vận dụng 4 trang 30 SGK Công nghệ 6 - Chân trời sáng tạo

Trên cơ sở tính toán chi phí cho mỗi món ăn, hãy tính toán chi phí cho các bữa ăn mà em vừa xây dựng ở câu 3.

    Đề bài

    Trên cơ sở tính toán chi phí cho mỗi món ăn, hãy tính toán chi phí cho các bữa ăn mà em vừa xây dựng ở câu 3.

    Lời giải chi tiết

    Em tính toán chi phí cho bữa ăn mà em vừa xây dựng ở câu 3 như sau:

    * Bữa ăn sáng:

    STT

    Các bước thực hiện

    Chi tiết minh họa

    Yêu cầu cần đạt

    1

    Ước tính các loại thực phẩm cần dùng

    - Bánh mì: 4 chiếc

    - Sữa: 4 hộp

    Đủ số lượng các loại thực phẩm cần sử dụng cho các món ăn.

    2

    Tính chi phí cho các loại thực phẩm cần dùng

    - Tiền mua bánh mì:

    5 000 đồng/chiếc x 4 chiếc

     = 20 000 đồng

    - Tiền mua sữa:

    4 000 đồng/hộp x 4 hộp

    = 16 000 đồng

    Tính được chi phí cho các loại thực phẩm cần dùng cho các món ăn.

    3.

    Tính chi phí cho mỗi bữa ăn

    20 000 đồng + 16 000 đồng

    = 36 000 đồng

    Tính được chi phí cho mỗi bữa ăn.

     

    * Bữa ăn trưa:

    STT

    Các bước thực hiện

    Chi tiết minh họa

    Yêu cầu cần đạt

    1

    Ước tính các loại thực phẩm cần dùng

    - Thịt lợn: 400 gam

    - Rau muống: 300 gam

    - Trứng: 4 quả

    - Gạo: 400 gam

    Đủ số lượng các loại thực phẩm cần sử dụng cho các món ăn.

    2

    Tính chi phí cho các loại thực phẩm cần dùng

    - Tiền mua thịt lợn:

    15 000 đồng/100g  x 400g

     = 60 000 đồng

    - Tiền mua rau muống:

    4 000 đồng/100g x 300g

    = 12 000 đồng

    - Tiền mua trứng:

    3 000 đồng /quả x 4 quả  

    = 12 000 đồng

    - Tiền mua gạo:

    2 000 đồng/100g x 400g

    = 8 000 đồng

    Tính được chi phí cho các loại thực phẩm cần dùng cho các món ăn.

    3.

    Tính chi phí cho mỗi bữa ăn

    60 000 đồng + 12 000 đồng

    + 12 000 đồng + 8 000 đồng

    = 92 000 đồng

    Tính được chi phí cho mỗi bữa ăn.

    * Bữa ăn tối

    STT

    Các bước thực hiện

    Chi tiết minh họa

    Yêu cầu cần đạt

    1

    Ước tính các loại thực phẩm cần dùng

    - Thịt gà: 500 gam

    - Rau muống: 300 gam

    - Gạo: 400 gam

    Đủ số lượng các loại thực phẩm cần sử dụng cho các món ăn.

    2

    Tính chi phí cho các loại thực phẩm cần dùng

    - Tiền mua thịt gà:

    15 000 đồng/100g  x 500g

     = 75 000 đồng

    - Tiền mua rau muống:

    4 000 đồng/100g x 300g

    = 12 000 đồng

    - Tiền mua gạo:

    2 000 đồng/100g x 400g

    = 8 000 đồng

    Tính được chi phí cho các loại thực phẩm cần dùng cho các món ăn.

    3.

    Tính chi phí cho mỗi bữa ăn

    75 000 đồng + 12 000 đồng

     + 8 000 đồng

    = 95 000 đồng

    Tính được chi phí cho mỗi bữa ăn.

    Lớp 6 | Các môn học Lớp 6 | Giải bài tập, đề kiểm tra, đề thi Lớp 6 chọn lọc

    Danh sách các môn học Lớp 6 được biên soạn theo sách giáo khoa mới của bộ giáo dục đào tạo. Kèm theo lời giải sách bài tập, sách giáo khoa, đề kiểm tra 15 phút, 45 phút (1 tiết), đề thi học kì 1 và học kì 2 năm học 2025 ngắn gọn, chi tiết dễ hiểu.

    Toán Học

    Ngữ Văn

    GDCD

    Tin Học

    Tiếng Anh

    Công Nghệ

    Khoa Học Tự Nhiên

    Lịch Sử & Địa Lý

    Âm Nhạc & Mỹ Thuật

    Hoạt động trải nghiệm & Hướng nghiệp